Trường hợp không khấu trừ hết tiền bồi thường vào tiền thuê đất

Ông Nguyễn Tiến Bắc (tỉnh Phú Thọ) hỏi: Các tổ chức, cá nhân khi được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất thì phải ứng trước tiền để giải phóng mặt bằng và được khấu trừ vào tiền thuê đất hàng năm, nếu hết thời hạn thuê đất mà số tiền ứng trước chưa khấu trừ hết thì giải quyết như thế nào?

Vấn đề ông Bắc quan tâm, Tổng cục Thuế có hướng dẫn như sau:

Ngày 30/12/2010 Chính phủ đã ban hành Nghị định số 121/2010/NĐ-CP về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 142/2005/NĐ-CP ngày 14/11/2005 của Chính phủ về thu tiền thuê đất, thuê mặt nước.

Theo đó, tại khoản 5, Điều 2 Nghị định quy định, trường hợp người được Nhà nước cho thuê đất thực hiện ứng trước tiền bồi thường, hỗ trợ, tái định cư và kinh phí tổ chức thực hiện bồi thường, giải phóng mặt bằng theo phương án được cấp có thẩm quyền phê duyệt thì được trừ số tiền đã ứng trước vào tiền thuê đất phải nộp theo phương án được duyệt. Mức được trừ không vượt quá số tiền thuê đất phải nộp.

Số tiền bồi thường, hỗ trợ, tái định cư và kinh phí tổ chức thực hiện bồi thường, giải phóng mặt bằng còn lại chưa được trừ vào tiền thuê đất phải nộp (nếu có) được tính vào vốn đầu tư của dự án.

Căn cứ quy định nêu trên, Tổng cục Thuế đề nghị ông Bắc liên hệ với cơ quan thuế trực tiếp quản lý để được hướng dẫn thực hiện.

Post a Comment

Previous Post Next Post