Thủ tục chuyển quyền sử dụng đất

Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
Gia đình em có 1 mảnh đất 800m2 bao gồm đất ở và đất vườn ở ổn định và không có tranh chấp.

Giờ gia đình em muốn bán 1 mảnh đất vườn 170m2 và muốn làm thủ tục chuyển đổi quyền sử dụng đất cho người mua, vậy gia đình em cần làm những thủ tục gì để có thể bán và sang tên cho họ, và phí là bao nhiêu?.

Em xin cảm ơn!

longphatphat@...

Luật sư Nguyễn Thế Truyền – Công ty Luật Hợp danh Thiên Thanh trả lời:

Hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất bao gồm:
- Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất;
- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc một trong các giấy tờ quy định tại khoản 1, 2 và khoản 5 Điều 50 Luật đất đai

Để thực hiện thủ tục nói trên. Bạn cần tiến hành các công việc sau:

1. Liên hệ văn phòng công chứng để công chứng hợp đồng chuyển nhượng QSD đất.

Những giấy tờ, tài liệu cần chuẩn bị:

1.1. Phiếu yêu cầu công chứng hợp đồng;

1.2. Bản sao Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu;

1.3. Bản sao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

1.4. Hợp đồng chuyển nhượng QSD đất;

1.5. Bản sao Sổ hộ khẩu;

1.6. Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn hoặc Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

Về phí, lệ phí công chứng bạn có thể tham khảo Thông tư liên tịch số 91/2008/TTLT/BTC-BTP ngày 17/10/2008 của Bộ Tài chính - Bộ Tư pháp hướng dẫn về mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí công chứng.

2. Liên hệ với cơ quan thuế nơi mảnh đất tọa lạc để nộp lệ phí trước bạ. Mức lệ phí trước bạ là 0,5%, giá đất để tính lệ phí trước bạ là khung giá đất do UBND tỉnh, thành phố ban hành áp dụng tại thời điểm bạn đăng ký nộp lệ phí trước bạ.

3. Liên hệ với UBND Quận/huyện hoặc Văn phòng đăng ký QSD đất để đăng ký biến động.

Lệ phí địa chính là: + Đối với các phường thuộc quận, thị xã: 15.000 đồng/trường hợp; + Đối với các xã thuộc huyện: 5.000 đồng/trường hợp.

Lệ phí thẩm định: Mức thu tính bằng 0,15% giá trị (sang tên) chuyển nhượng (Tối thiểu dưới 100.000 đồng đến tối đa không quá 5.000.000 đồng/trường hợp).

+ Đây là trường hợp tách một phần thủ tục bắt buộc là phải có Công văn đồng ý cho tách một phần của VP dăng ký quyền sử dụng đất quận, huyện nơi có thửa đất cần tách một phần đó.

++ Ngoài thuế trước bạ , lệ phí….nêu trên còn phải nộp thuế nhu nhập từ việc chuyển quyền sử dụng đất

+++ Lưu ý: khi đất vườn được giao dịch phải xem xét điều kiện, xem xét việc chuyển mục đích sử dụng của đất liên quan đến thuế chuyển mục đích sử dụng .

Post a Comment

Previous Post Next Post