Có thể chuyển đổi mục đích sử dụng đất đang trong tranh chấp với hàng xóm hay không?

Đất đang gặp tranh chấp với hàng xóm và có thể được chuyển đổi mục đích sử dụng. Trường hợp này đòi hỏi các bên liên quan phải thương lượng và tìm ra giải pháp hợp lý để giải quyết tranh chấp. Quá trình này có thể liên quan đến việc thay đổi quy hoạch đất và các thủ tục pháp lý tương ứng.

Gia đình tôi có phần đất đang sử dụng đang dính tranh chấp quyền sử dụng đất với gia đình hàng xóm. Xin hỏi, trong quá trình tòa án giải quyết tranh chấp thì tôi xin chuyển mục đích sử dụng đất có được không? Nếu được thì hồ sơ thủ tục như thế nào?

Trả lời:

Theo Khoản 5 Điều 19 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai quy định một trong các trường hợp không cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là:

“5. Người đang sử dụng đất không đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”.

Như vậy, bạn đang tranh chấp quyền sử dụng đất với gia đình liền kề nên chưa xác định được quyền sử dụng đất thuộc về ai. Do đó việc giải quyết thủ tục hành chính về chuyển mục đích sử dụng đất sẽ không đảm bảo điều kiện về chủ thể được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Post a Comment

Previous Post Next Post